Yaya ake bambance kayan lambu da 'ya'yan itace? Bambance-bambance Tsakanin 'Ya'yan itace da Kayan lambu

Mun san cewa 'ya'yan itatuwa da kayan marmari suna da amfani ga lafiyarmu, amma mutane kaɗan ne suka san bambancin da ke tsakaninsu. Akwai bambance-bambance masu yawa tsakanin 'ya'yan itatuwa da kayan marmari ta fuskar tsari, dandano, da abinci mai gina jiki.

a nan bambanci tsakanin 'ya'yan itace da kayan lambu...

 Bayanin 'ya'yan itace

'Ya'yan itacen shine yawanci mai dadi da nama na shuka wanda ke kewaye da iri, amma wasu 'ya'yan itatuwa suna dauke da iri a wajen 'ya'yan itacen.

Ma'anar kayan lambu

Duk sauran sassan shuka da ake ci ana ɗaukar kayan lambu. Kayan lambu tsire-tsire ne mai tsiro da ake girma don wani yanki mai ci, kamar tushen gwoza, ganyen alayyafo, broccoli, ko furen furen farin kabeji.

Menene Bambanci Tsakanin 'Ya'yan itace da Kayan lambu?

'Ya'yan itãcen marmari da kayan marmari an haɗa su ta hanyoyi biyu daban-daban, duka biyun ta hanyar botanical da na abinci. Herbalistically, 'ya'yan itãcen marmari da kayan lambu ana rarraba bisa ga inda shuka ya fito.

Idan shuka ta fito daga fure, ana rarraba ta a matsayin 'ya'yan itace, yayin da sauran sassan shukar ana rarraba su azaman kayan lambu. 'Ya'yan itãcen marmari sun ƙunshi iri yayin da kayan lambu suka ƙunshi tushen, mai tushe da ganye.

Dangane da abinci, ana rarraba 'ya'yan itatuwa da kayan marmari gwargwadon dandano. Berries sau da yawa suna da ɗanɗano mai daɗi kuma ana amfani da su a cikin kayan abinci, abun ciye-ciye ko ruwan 'ya'yan itace.

Kayan lambu suna da ɗanɗano ko ɗanɗano mai daɗi kuma galibi ana cin su azaman abinci na gefe ko babban hanya.

Chart kwatanta 'ya'yan itatuwa da kayan lambu

'ya'yankayan lambu
Ma'anarsaKalmar 'ya'yan itace tana da ma'anoni daban-daban a cikin yanayi daban-daban. A cikin kayan lambu, 'ya'yan itatuwa sune cikakke ovaries na tsire-tsire masu furanni.Kalmar kayan lambu yawanci tana nufin sassan tsiro da ake ci.
iriDole ne ya ƙunshi tsaba (misali strawberry) ciki ko waje.Kayan lambu ba su da iri.
dandanoYawancin lokaci suna da ɗanɗano mai tsami da ɗanɗano mai daɗi.Yayin da kowane kayan lambu ya ɗanɗana daban-daban, kusan babu kayan lambu da za a iya rarraba su azaman zaki, mai tsami, gishiri, ko ɗaci.
Ƙimar abinci mai gina jikiƘananan adadin kuzari da mai, yawanci a cikin sukari na halitta, abun ciki na fiber.Sun ƙunshi ƙananan mai, babban fiber. Kayan lambu irin su beets da dankali suna da yawan sukari sosai.
  Fa'idodin Samun Karfin Abinci: Sauya Halin Safiya!

 

Yawanci ana hada 'ya'yan itace da kayan lambu

Wataƙila duk da cewa ana ɗaukar wasu abinci 'ya'yan itace, ana ɗaukar su kayan lambu ne a cikin ɗakin dafa abinci kuma ana ɗaukar su kamar haka.

Duk da haka, akwai 'yan tsire-tsire waɗanda a zahiri 'ya'yan itace ne, amma galibi ana rarraba su azaman kayan lambu saboda ɗanɗanonsu. tumaturshine mafi sanannun misali na wannan. 

A shekara ta 1893, Kotun Kolin Amurka ta yanke hukuncin cewa ya kamata a ware tumatir a matsayin kayan lambu maimakon 'ya'yan itace a ƙarƙashin dokar kwastam ta Amurka.

Maganar Botanical, tumatir, bayanin 'ya'yan itaceya dace. Duk da haka, har yanzu ana kiransa da kayan lambu saboda yanayin dandano.

Sauran misalan gama-gari na 'ya'yan itace gauraye da kayan lambu sun haɗa da:

'Ya'yan itãcen marmari da muka sani a matsayin kayan lambu

avocado

Duk da cewa bai dace da bayanin ’ya’yan itacen da aka sani ba saboda yawan mai, avocado 'ya'yan itace ne.

Kokwamba

Wannan abinci mai dadi tare da babban abun ciki na ruwa shine 'ya'yan itace.

barkono

Kowane irin barkono, daga ja zuwa kore, ana rarraba shi azaman 'ya'yan itace.

eggplant

eggplant a zahiri yana cikin nau'in 'ya'yan itace.

Misira

Ana kula da masara a matsayin hatsi a noma da kayan lambu a cikin dafa abinci, amma 'ya'yan itace ne.

zaitun

Yana da wuya a yi tunanin zaitun a matsayin 'ya'yan itace, amma zaituni 'ya'yan itatuwa na dutsedaga.

Kabewa, zucchini, da dai sauransu.

Duk nau'ikan zucchini suma 'ya'yan itatuwa ne, kamar cucumbers.

Peas

Peas Hakanan ana rarraba shi azaman 'ya'yan itace.

okra

Ya ƙunshi fiber, potassium, bitamin C okraYana daya daga cikin 'ya'yan itatuwa masu dadi.

bambanci tsakanin 'ya'yan itace da kayan lambu

Ganyayyaki Masu Daɗi

Ko da yake akwai 'ya'yan itatuwa da yawa da aka haɗe da kayan lambu, akwai 'ya'yan itatuwa kaɗan waɗanda ake ɗaukar 'ya'yan itace.

Duk da haka, yawancin nau'ikan kayan lambu suna da ɗanɗano na dabi'a game da sauran kayan lambu kuma ana amfani da su iri ɗaya ga 'ya'yan itatuwa a cikin kayan zaki, pies, da kayan gasa.

Dankali mai dadi kayan lambu ne da za a iya amfani da shi a cikin abinci mai dadi kamar 'ya'yan itace. Duk da dandano mai dadi, dankalin turawa a zahiri nau'in kayan lambu ne, ba 'ya'yan itace ba.

Hakanan, dawa wani nau'in nau'in tuber ne mai ɗanɗanon sukari da ake ci. Sauran kayan lambu waɗanda suka fi zaƙi a zahiri sune beets, karas, da turnips.

  Hanyoyi na Halitta don Kallon Ƙarama

Abubuwan Abincin Abinci Na 'Ya'yan itace da Kayan lambu

'Ya'yan itatuwa da kayan marmari suna da kamanceceniya da yawa ta fuskar abinci mai gina jiki. Yana da girma a duka fiber da bitamin, ma'adanai, antioxidants da mahadi na shuka.

'Ya'yan itãcen marmari da kayan lambu suna da ƙarancin sodium da mai. Kamar yadda kuke tsammani idan aka ba da dandano mai daɗi, 'ya'yan itatuwa suna ɗauke da adadi mai yawa na sukari da adadin kuzari idan aka kwatanta da nau'ikan kayan lambu.

Kofin apple, alal misali, yana ɗauke da adadin kuzari 65 da sukari gram 13, yayin da kofi na broccoli yana da adadin kuzari 31 kacal da gram 2 na sukari.

Idan aka kwatanta da kayan lambu, wasu nau'ikan 'ya'yan itace na iya ƙunsar ƙarin fiber kowace gram. Ga 'ya'yan itace, abun da ke cikin fiber a kowace gram 100 ya bambanta tsakanin 2-15 grams, yayin da kayan lambu masu ganye suna samar da gram 1.2-4 na fiber a cikin nauyi ɗaya.

Abubuwan da ke cikin ruwa kuma suna da bambanci sosai. Kayan lambu masu ganye sun ƙunshi 84-95% ruwa, 'ya'yan itatuwa kaɗan kaɗan, na iya zama tsakanin 61-89%.

Hakanan akwai bambance-bambancen abinci mai gina jiki tsakanin nau'ikan 'ya'yan itace da kayan marmari daban-daban. Ga wasu bayanan abinci mai gina jiki:

Tubers: Yana da wadata a cikin fiber kuma yana da kyakkyawan tushen bitamin C, beta carotene, potassium da bitamin B.

Citrus: Yana da yawa a cikin bitamin C, beta carotene, folic acid da antioxidants waɗanda zasu iya kariya daga cututtuka masu lalacewa.

Cruciferous: Glycosinolates sun ƙunshi rukuni na mahadi waɗanda aka danganta da rigakafin ciwon daji.

Berries: Berries, sunan gama gari na 'ya'yan itatuwa irin su strawberries da blueberries, suna cike da anthocyanins, mahadi masu hana kumburi waɗanda aka yi nazari don rage yawan damuwa da inganta lafiyar zuciya.

Ganyen ganye masu kore: Yana da kyau tushen carotenoids irin su lutein, wanda aka nuna yana rage haɗarin cututtukan zuciya, bugun jini da ciwon daji.

Amfanin 'ya'yan itatuwa da kayan lambu

Akwai kyakkyawan bincike da ke tattara fa'idodin kiwon lafiya da yawa na cin 'ya'yan itace da kayan marmari.

Yawancin bincike sun gano cewa yawan cin 'ya'yan itatuwa da kayan marmari yana da alaƙa da rage haɗarin cututtukan zuciya. Wani bincike ya gano cewa cin abinci fiye da sau uku na 'ya'yan itace da kayan marmari a rana yana rage haɗarin cututtukan zuciya da kashi 70%.

Saboda 'ya'yan itatuwa da kayan marmari suna da ƙarancin adadin kuzari kuma suna da fiber mai yawa, za su iya taimaka muku kiyaye nauyin ku.

  Menene man Jojoba kuma yaya ake amfani da shi? Amfani da cutarwa

Ɗaya daga cikin binciken ya biyo bayan mutane 24 a cikin shekaru 133.000. Ya nuna cewa lokacin da mutane suka ƙara yawan cin 'ya'yan itace da kayan lambu marasa sitaci, nauyinsu yakan ragu.

Ƙara yawan shan fiber ta hanyar 'ya'yan itatuwa da kayan marmari na iya rage haɗarin ciwon daji. Nazarin da yawa sun gano cewa yawan amfani da 'ya'yan itace da kayan lambu suna da alaƙa da ƙananan haɗarin ciwon daji na colorectal.

A ƙarshe, cin 'ya'yan itatuwa da kayan marmari yana da fa'idodi ga sukarin jini. Fiber daga waɗannan abinci yana rage jinkirin ɗaukar sukari, yana kiyaye matakan sukari na jini.

Ɗaya daga cikin binciken ya nuna cewa karuwar amfani da 'ya'yan itace da kayan lambu na iya haifar da raguwa a ci gaban ciwon sukari.

Lura cewa waɗannan sakamakon sun shafi 'ya'yan itatuwa da kayan marmari, amma ba ga ruwan 'ya'yan itace da kayan lambu ba.

Juice yana ba da adadi mai yawa na bitamin, ma'adanai, da sukari da ake samu a cikin 'ya'yan itace amma ba tare da fiber ba da kuma amfanin lafiyar da ke tattare da shi.

 A sakamakon haka;

A cikin ilimin halitta, akwai bambanci tsakanin 'ya'yan itatuwa da kayan marmari. Sharuɗɗan na yanzu suna ba da shawarar cinye kayan lambu guda 3 da nau'ikan 'ya'yan itace guda 2, kuma aƙalla nau'ikan 'ya'yan itace da kayan marmari guda biyar kowace rana.

Bayan haka, rarraba 'ya'yan itatuwa da kayan marmari ba abu ne mai mahimmanci ba kamar cin gajiyar nau'ikan sinadarai da suke samarwa. Ko ana kiran su 'ya'yan itace ko kayan lambu, suna da fa'idodin kiwon lafiya masu ban mamaki kuma yakamata a haɗa su cikin abincin ku.

Share post!!!

Leave a Reply

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Da ake bukata filayen * Da ake bukata filayen suna alama