Menene Propylene Glycol? Propylene Glycol cutarwa

An sami sauye-sauye da yawa a masana'antar abinci daga baya zuwa yau. Kamar yadda sabbin abinci masu dorewa suka shigo cikin rayuwarmu, mun fara saduwa da kayan abinci. Dole ne mu cinye abubuwan kiyayewa da yawa waɗanda ba mu san sunayensu da ayyukansu ba. Ana kyautata zaton yawancinsu suna cikin koshin lafiya. Amma ko wannan ƙwalwar gaskiya ce tana ɗimuwa a wani kusurwar tunaninmu. An san cewa dabarun tallace-tallace an yi su ne don haɓaka yawan tallace-tallace maimakon lafiyar ɗan adam. Batun wannan labarin shine ƙari da ake kira propylene glycol. Zan gaya muku abin da kuke buƙatar sani game da wannan ƙari. Kuna yanke shawarar ko yana da lafiya ko a'a. Menene propylene glycol?

Propylene glycol wani ƙari ne da ake amfani dashi azaman sinadari a cikin kayan kwalliya, samfuran tsabta da abinci da aka shirya. Hukumomin kula da abinci na Amurka da na Turai sun ce wannan ƙari gabaɗaya ba shi da haɗari don amfani da shi a abinci. A lokaci guda, amfani da wannan abu, wanda ake amfani dashi a cikin maganin daskarewa, yana da rikici. Domin an tabbatar da cewa akwai wasu illoli ta fuskar lafiya.

abin da yake propylene glycol
Menene propylene glycol?

Menene Propylene Glycol?

Ƙarar abinci ce ta roba wacce ke cikin rukunin sinadarai iri ɗaya da barasa. Ba shi da launi, mara wari, ɗanɗano mai ɗanɗano da ruwa mai kauri fiye da ruwa. Yana da kusan babu dandano.

Wasu abubuwa sun narke fiye da ruwa kuma suna da kyau wajen riƙe danshi. Saboda waɗannan kaddarorin, ƙari ne da aka fi so kuma ana samun shi a cikin nau'ikan abinci da abubuwan sha da aka sarrafa iri-iri. Sauran sunayen da ake amfani da su don propylene glycol sun haɗa da:

  • 1,2-propanediol
  • 1,2-dihydroxypropane
  • Methyl glycol
  • Trimethyl glycol
  • Propylene glycol mono da kuma diester
  • E1520 ya da 1520
  Menene Sarcoidosis, yana haifar da shi? Alamomi da Magani

A wasu lokuta ana haɗa wannan ƙari da ethylene glycol, kamar yadda kuma ana amfani da shi a cikin maganin daskarewa saboda ƙarancin narkewa. Koyaya, waɗannan ba iri ɗaya bane. Ethylene glycol yana da guba sosai ga mutane kuma ba a amfani dashi a cikin kayan abinci.

A ina ake Amfani da Propylene Glycol?

Ana amfani da Propylene glycol don taimakawa wajen sarrafa abinci, canza yanayin su, dandano, bayyanar da haɓaka rayuwar shiryayye. Dalilin amfani da abinci shine kamar haka:

  • Ana amfani dashi don hana kumbura.
  • Ana amfani da shi don tsawaita rayuwar abinci. 
  • Launi da ɗanɗanonsu suna narkar da sauran kayan abinci da za a yi amfani da su.
  • Yana canza sitaci da alkama a cikin kullu, yana sa ya fi kwanciyar hankali.
  • Yana hana rarraba kayan abinci kamar mai da vinegar a cikin suturar salati.
  • Yana taimaka wa abinci kiyaye daidaiton danshi kuma yana hana su bushewa.
  • Ana amfani da ita don ƙara sha'awar abinci ta hanyar canza kamanni.
  • Ana iya amfani da shi don haɗa kayan abinci tare ko don ƙarfafawa a lokacin sarrafawa da bayan sarrafawa.
  • Zai iya canza kamanni da nau'in abinci.

propylene glycol; hadawa abin sha, biredi, miyan nan take, cakuda kek, abubuwan sha masu laushi, PopcornAna samunsa a cikin kayan abinci da aka haɗa kamar launin abinci, abinci mai sauri, da kayan kiwo.

Ana kuma amfani da shi a wasu mayukan shafawa da man shafawa da ake shafawa fata, kamar magungunan allura kamar lorazepam da cortisone na fata.

Saboda abubuwan sinadarai, ana samunsa a cikin nau'ikan tsafta da kayan kwalliya. Hakanan ana amfani da ita a cikin samfuran masana'antu kamar fenti, maganin daskarewa, hayaƙin wucin gadi, da sigari na e-cigare.

Propylene Glycol cutarwa

  • Yana da haɗari ga masu ciwon koda ko hanta

A cikin manya masu aikin hanta da koda na al'ada, propylene glycol yana rushewa kuma an cire shi daga jini cikin sauri. A gefe guda kuma, a cikin mutanen da ke fama da ciwon koda ko ciwon hanta, wannan tsari ba shi da tasiri da sauri. Saboda haka, wannan ƙari yana haifar da haɓakar lactic acid a cikin magudanar jini da alamun guba.

  Yadda ake yin Rosehip Tea? Amfani da cutarwa

Hakanan, tunda babu iyakar adadin adadin propylene glycol da ake amfani dashi a cikin magunguna, yana yiwuwa a ɗauki allurai masu yawa a wasu lokuta. Mutanen da ke fama da ciwon koda da hanta ya kamata su yi amfani da madadin magunguna waɗanda ba su ƙunshi propylene glycol ba.

  • Mai haɗari ga jarirai da mata masu ciki

Mata masu ciki, yara 'yan kasa da shekaru hudu, da jarirai suna da ƙananan matakan enzyme wanda aka sani da barasa dehydrogenase. Ana buƙatar wannan enzyme don rushewar propylene glycol. Sabili da haka, waɗannan ƙungiyoyi suna cikin haɗarin haɓaka guba lokacin da aka cinye su da yawa ta hanyar magani.

  • Hadarin bugun zuciya

Lokacin da aka yi allurar propylene glycol da yawa ko kuma da sauri, za a iya samun raguwar hawan jini kuma matsalolin bugun zuciya na iya faruwa.

Nazarin dabbobi ya nuna cewa yawan adadin propylene glycol na iya rage yawan bugun zuciya, rage hawan jini, har ma ya sa zuciya ta daina. Waɗannan sharuɗɗan sun faru ne ta hanyar magungunan da aka ba su a manyan allurai. Adadin propylene glycol da aka samu a cikin abinci na yau da kullun ba a haɗa shi da kowace matsala na zuciya a cikin yara ko manya ba.

  • Alamun jijiya na iya faruwa

A wani yanayi, wata mace mai ciwon farfadiya ta ci gaba da jujjuyawa akai-akai da kuma haske saboda gubar propylene glycol daga wani wuri da ba a sani ba. An kuma lura da kamawa a cikin jarirai waɗanda suka sami guba daga magungunan allura.

Bugu da ƙari, an ba marasa lafiya 16 a asibitin jijiyoyi 402 MG na propylene glycol sau uku kowace rana na kwana uku. Ɗaya daga cikinsu ya sami alamun cututtuka masu tsanani. An yi amfani da adadi mai yawa na propylene glycol a cikin waɗannan karatun. Masana kimiyya sun lura cewa 2-15 ml na propylene glycol ya haifar da tashin zuciya, dizziness da kuma baƙon abubuwan jin daɗi. Wadannan alamun sun bace a cikin sa'o'i 6.

  • Zai iya haifar da rashin lafiyar fata

An kiyasta cewa tsakanin 0.8% zuwa 3.5% na mutane suna rashin lafiyar wannan ƙari. Mafi yawan halayen fata bayan cinye propylene glycol shine dermatitis.

  Menene Mozzarella Cheese kuma yaya ake yin shi? Fa'idodi da Darajar Gina Jiki

An ba da rahoton dermatitis na tsarin bayan cin abinci da shan magungunan da ke dauke da propylene glycol da magungunan jijiya. Don haka, mutanen da ke fama da rashin lafiyar propylene glycol bai kamata su nisanci abincin da ke ɗauke da wannan ƙari ba kawai, amma kuma kada su yi amfani da samfuran kamar shamfu, sabulu, ɗanɗano mai ɗauke da shi.

  • Zai iya haifar da matsalolin numfashi

Propylene glycol wani sinadari ne na gama gari a cikin injinan hayaki (don kayan wasan kwaikwayo) da sauran kayan da ba za a iya haxawa ba. A cikin binciken da suka yi kan berayen, wasu masana kimiyya sun gano manyan kwayoyin halitta a cikin hanyoyin iska da wasu zubin hanci. 

  • Zai iya haifar da ƙarin sinadarai masu cutarwa

Wataƙila mafi mahimmancin ɓangaren fallasa ga kafaffen propylene glycol shine ikonsa na ba da izinin wucewar wasu sinadarai kyauta zuwa cikin jini. Propylene glycol yana ƙara sha'awar fata na ɗaukar duk wani abu da ya zo tare da shi. Idan aka yi la’akari da ɗimbin sinadarai masu haɗari da muke haɗuwa akai-akai, wannan na iya zama ma fi haɗari fiye da abin da ke tattare da shi kansa.

References: 1

Share post!!!

Leave a Reply

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Da ake bukata filayen * Da ake bukata filayen suna alama