Illolin Cizon ƙusa – Yadda za a Dakatar da Cizon ƙusa?

Cizon farce wani yanayi ne da mutum yake cizo ya tsinci farcensa, sau da yawa ba tare da saninsa ba ko kuma a hankali, a cikin yanayi na tunani kamar damuwa, damuwa ko damuwa. Wannan dabi'a takan fara ne tun yana yara kuma tana ci gaba har zuwa girma a wasu mutane. Akwai illolin cizon farce, kamar lalacewar hakora, haifar da cututtuka, da lalata farce. 

Illolin cizon farce
Illolin cizon farce

Don kauce wa illar da ke tattare da cizon ƙusa, ya zama dole a kawar da wannan dabi'a. Hanyoyi irin su sarrafa damuwa, hanyoyin kariya na farce ko samun ƙwararrun taimako na taimakawa barin al'adar cizon ƙusoshi. Wannan al'ada sau da yawa yana da dalilai na tunani. Abubuwan da ke haifar da cizon ƙusa sun bambanta a cikin yara da manya.

Dalilan Cizon ƙusa ga Yara

Cizon ƙusa a cikin yara na iya faruwa saboda dalilai daban-daban. Waɗannan sun haɗa da:

  • Damuwa da damuwa: Yara kamar manya ne danniya, na iya samun damuwa ko damuwa. Wadannan yanayi na motsin rai na iya haifar da al'ada ta cizon ƙusa.
  • Matsala: Yana yiwuwa yaron ya juya ga kusoshi lokacin da ya gundura.
  • Kwaikwaya: Yara suna koyi da halayen mutanen da ke kewaye da su. Idan wani dangi ko aboki yana da dabi'ar cizon ƙusa, yaron kuma yana iya ɗaukar wannan hali.
  • Rashin kamun kai: Wataƙila wasu yaran ba su haɓaka ƙwarewar kamun kai ba tukuna. A wannan yanayin, cizon ƙusa na iya faruwa a matsayin hali mara kulawa.
  • Rashin hankali na rashin hankali (ADHD): Yaran da ke da ADHD suna samun alamun bayyanar cututtuka irin su hyperactivity, rashin kulawa, da rashin jin daɗi, kuma a wannan yanayin, halin cizon ƙusa na iya faruwa.
  • Rashin cin abinci mai kauracewa / hanawa (ARFID): ARFID cuta ce da yara ke fama da matsalar cin abinci. A wannan yanayin, yara suna ƙoƙarin gamsar da yunwa ta hanyar wasu hanyoyi (misali, cizon ƙusa).
  • Ciwo ko rashin jin daɗi: Cutar cututtuka ko rashin jin daɗi a kusa da ko ƙarƙashin gefen ƙusa na iya haifar da halin cizon ƙusa a cikin yara.
  Menene Orthorexia Nervosa, Yaya ake Bi da shi?

Yana da mahimmanci a ƙayyade ainihin dalilin da ya haifar da cizon ƙusa. Domin wannan dabi'a na iya zama wani lokaci alamar matsalolin tunani ko tunani. Idan yaro yana da dabi'ar cizon ƙusa, ya kamata ku tuntuɓi ƙwararrun ba tare da bata lokaci ba.

Dalilan Cizon ƙusa ga Manya

Halin cizon ƙusa a cikin manya na iya haifar da dalilai daban-daban. Ga wasu dalilai masu yiwuwa:

  1. Damuwa: Mutanen da ke cikin matsananciyar damuwa sun fi saurin kamuwa da munanan halaye kamar cizon farce. Wannan al'ada na iya faruwa a matsayin nau'in tsarin taimako na damuwa.
  2. Damuwa da damuwa: tashin hankali ko kuma mutanen da ke cikin damuwa suna da halin cizon farce. Suna tunanin cewa ta hanyar yin wannan hali, matsalolin su za su kau.
  3. Aiki mai ɗaukar hankali: Ana kallon cizon ƙusa a matsayin aiki mai ban sha'awa da ban sha'awa ga wasu mutane. Ana amfani da wannan aikin azaman nau'in tsarin karkatarwa.
  4. Karancin girman kai: Cizon farce alama ce ta rashin kima a wasu mutane. Wannan al'ada tana da alaƙa da damuwa, damuwa ko rashin amincewa da kai.
  5. Zalunci: Wasu manya kan yi cizon ƙusa lokacin da suka ji damuwa ko matsi, musamman a wuraren zamantakewa ko na aiki.
  6. Kula da halayen koyo: Manya da suka sami dabi'ar cizon farce a lokacin yara suna ci gaba da wannan dabi'ar har zuwa girma. Suna son yin koyi ko ci gaba da halin da suka koya.

Illolin Cizon Farce

Za mu iya lissafa illolin cizon ƙusa, wanda ke haifar da yanayi da yawa masu haɗari, kamar haka.

  1. Yana lalata ƙusoshi kuma yana sa su karye, tsagewa da tsagewa. Wannan yana hana haɓakar ƙusoshi lafiya.
  2. Cizon farce yana haifar da ciwon gadajen ƙusa. Yankakken cuticles da tsagewa suna ba da damar ƙwayoyin cuta da fungi su shiga cikin ramuka kuma su haifar da cututtuka.
  3. Cizon farce kuma yana shafar lafiyar hakori. Yana haifar da lalacewa, lalacewa da sauran matsalolin hakora.
  4. Cizon farce kuma yana haifar da ciwon baki da makogwaro. Ana kai kwayoyin cutar kan kusoshi zuwa baki da makogwaro, suna haifar da cututtuka.
  5. Wannan dabi'a da ke haifar da mummuna bayyanar, ita ma tana shafar amincewar mutum. Mutanen da suka ciji farce yawanci suna lalata su saboda kunya ko damuwa. Wannan na iya haifar da matsalolin tunani.
  6. Cizon farce yana haifar da matsalolin narkewar abinci. Farce suna lalata ciki da hanji kuma suna haifar da matsala a tsarin narkewar abinci idan an hadiye su.
  7. Wani illar wannan dabi’a shi ne na hana farce girma yadda ya kamata. Wannan yana sa ƙusoshi su zama masu rauni da karye.
  8. Tun da an hana ƙusoshi girma da kyau, siffar su ta fara lalacewa. 
  9. Cizon farce yana haifar da canjin launi a cikin farce. Yana haifar da rawaya da tabo.
  10. Cizon farce yana haifar da kumburin cuticle da cututtuka ke haifarwa, raɗaɗi mai raɗaɗi, da ci gaban da ba na al'ada ba akan yatsunsu.
  11. Nagel's frenulum shine band ɗin fata wanda ke haɗa ƙusa zuwa yatsa. Cizon ƙusa na iya haifar da rauni a wannan yanki kuma ya haifar da ciwo, zubar jini da haushi.
  Menene Cutar Gum, Me yasa Yake Faruwa? Maganin Halitta Ga Cututtukan Gum

Yadda za a Dakatar da Cizon ƙusa?

Kuna iya bin shawarwarin da ke ƙasa don kawar da dabi'ar cizon ƙusa da ke cutar da lafiyar ku:

  • wayar da kan jama'a: Kula da lokacin da kuma a wane yanayi al'adar cizon ƙusa ke faruwa. Yawancin mutane suna yin wannan dabi'a lokacin da suke cikin damuwa, damuwa ko gundura. Ku san kanku kuma ku tantance a cikin waɗanne yanayi kuke son cizon ƙusoshinku.
  • Gujewa damuwa: Yi ƙoƙarin nisantar ayyukan damuwa. yoga don rage damuwa, tunaniKuna iya gwada dabarun shakatawa kamar motsa jiki ko abubuwan sha'awa. Lokacin da kuke cikin damuwa, zaku iya shagaltu da kanku ta hanyar jagorantar kanku zuwa wasu ayyuka.
  • Short farce: Kuna iya hana sha'awar abinci ta hanyar rage ƙusoshin ku gajarta. Yanke ko fayil ɗin ƙusoshi akai-akai.
  • Kulawar farce: Kula da farcen ku akai-akai. Siffata farcen ku da kyau ta hanyar samun manicure da pedicure. Moisturize your farce da kuma kula da cuticles.
  • Ana shafa farce: Kuna iya rage sha'awar cizon farcenku ta hanyar shafa ƙusa. Yaren mutanen Poland na iya kare kusoshi da rage halin cizon ƙusoshi.
  • masu kare ƙusa na halitta: Wasu samfuran kariya na ƙusa na halitta (misali, man almond mai ɗaci ko cakuda da aka yi da barkono cayenne) na iya taimaka maka ka guje wa cizon farce. Kuna iya amfani da waɗannan samfuran zuwa kusoshi.
  • Samu tallafi: Samun tallafi daga wurin ku na kusa ko ƙwararren zai taimaka muku daina cizon farcen ku.

Ta bin waɗannan shawarwari, zaku iya rage ko kawar da dabi'ar cizon ƙusa gaba ɗaya. Yi haƙuri kuma ku ba da lokaci don yin nasara.

References: 1, 2, 3

Share post!!!

Leave a Reply

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Da ake bukata filayen * Da ake bukata filayen suna alama