Me Ke Hana Jin Yunwa A Koda Yaushe? Me Yasa Muke Yawan Yin Yunwa?

Yunwa alama ce ta halitta cewa jiki yana buƙatar ƙarin abinci. Wasu na iya tafiya ba tare da cin abinci na sa'o'i ba tare da jin yunwa tsakanin abinci ba. Amma wannan ba gaskiya bane ga kowa. Wasu mutane ba za su iya jurewa ko da 'yan sa'o'i na yunwa ba kuma suna ci kullum. To me yasa? "Me ke haifar da ci gaba da jin yunwa? "Me yasa muke yawan jin yunwa?"

Me ke haifar da jin yunwa akai-akai?

kullum jin yunwa
Me ke haifar da jin yunwa akai-akai?

rashin cin isasshen furotin

  • Cin isasshen furotin yana da mahimmanci don sarrafa ci. Proteinyana rage yunwa. Idan ba ku cin isasshen furotin, kullum jin yunwa za ku iya shiga.
  • Kayan dabbobi kamar nama, kaji, kifi da ƙwai suna ɗauke da adadi mai yawa na furotin. 
  • Baya ga kayan kiwo irin su madara da yoghurt, ana kuma samun furotin a cikin abinci na shuka kamar su legumes, goro, iri, hatsi gabaɗaya.

rashin samun isasshen barci

  • Barci yana da mahimmanci don ingantaccen aiki na kwakwalwa da tsarin rigakafi. 
  • Hakanan yana kiyaye sha'awar ci.
  • Rashin barci yana haifar da ƙara yawan matakan hormone ghrelin na yunwa. Don haka lokacin da kuka rage barci, kuna iya jin yunwa. 
  • Jin yunwa akai-akaiWajibi ne a sami akalla sa'o'i takwas na barci ba tare da katsewa ba da daddare don rigakafin cutar.

Cin carbohydrates mai ladabi

  • carbohydrates mai ladabi Saboda sarrafawa, fiber, bitamin da ma'adanai sun ɓace.
  • Wannan carbohydrate ba ya ƙunshi fiber, don haka jikinmu yana narkewa da sauri. 
  • Cin manyan adadin carbohydrates mai ladabi kullum jin yunwadalili ne mai mahimmanci.
  Zucchini Prickly - Rhodes Squash - Fa'idodi da Yadda ake Ci Shi

rage cin mai

  • Fat yana kiyaye yunwa. 
  • Cin mai yana haifar da sakin hormones wanda ke inganta jin dadi. 
  • Idan kana cin abinci kaɗan, ƙila ka ji yunwa sau da yawa. 
  • Lafiyayyan abinci masu kiba sun haɗa da avocado, man zaitun, qwai, da yoghurt mai kitse.

rashin shan isasshen ruwa

  • Ruwa yana da yuwuwar ci gaba da ƙoshi da rage sha'awa lokacin sha kafin abinci. 
  • Ana sarrafa jin yunwa da ƙishirwa daga tsakiyar kwakwalwa guda ɗaya. Don haka lokacin da kuke jin yunwa, watakila kuna jin ƙishirwa. 
  • Koyaushe ku sha ruwa idan kuna jin yunwa don ganin ko kuna jin ƙishirwa.

Rashin cin isasshen fiber

  • Idan ba ku ci isasshen fiber ba, kullum jin yunwa za ku iya rayuwa. Cin abinci mai yawan fiber yana taimakawa wajen kiyaye yunwa. 
  • tare da high fiber abincir yana rage yawan zubar ciki. Yana ɗaukar lokaci mai tsawo don narkewa fiye da abinci mai ƙarancin fiber.
  • Ku ci abinci kamar 'ya'yan itatuwa, kayan lambu, goro, tsaba, legumes da hatsi gaba ɗaya don samun isasshen fiber.

motsa jiki da yawa

  • Mutanen da suke motsa jiki da yawa suna ƙone calories mai yawa. 
  • Nazarin ya nuna cewa waɗanda ke motsa jiki akai-akai da ƙarfi suna da saurin metabolism. 
  • Wannan yana haifar da matsananciyar yunwa. 

shan barasa da yawa

  • Barasa yana motsa sha'awar ci. 
  • Nazarin ya nuna cewa barasa na iya hana hormones da ke rage sha'awar abinci, kamar leptin. 
  • Don haka, idan kun sha barasa da yawa kullum jin yunwa za ku iya rayuwa.

sha adadin kuzari

  • Liquid da m abinci suna shafar ci ta hanyoyi daban-daban. 
  • Idan kun ci abinci mai yawa na ruwa kamar su juices, smoothies da miya, za ku ji yunwa sau da yawa fiye da idan kuna cin abinci mai ƙarfi.
  'Ya'yan itãcen marmari waɗanda suke ƙara nauyi - 'ya'yan itatuwa masu girma a cikin Calories

da yawan damuwa

  • Yawan damuwa yana kara sha'awa. 
  • Domin damuwa yana da tasiri akan cortisol. Wannan kuma yana kara kuzari. Idan kun fuskanci damuwa akai-akai, za ku iya gane cewa kuna jin yunwa koyaushe.

shan wasu magunguna

  • Magunguna da yawa suna ƙara yawan ci a matsayin sakamako na gefe. 
  • Magungunan da ke kara yawan ci sun hada da magungunan kashe kwayoyin cuta irin su clozapine da olanzapine, da kuma magungunan rage damuwa, masu kwantar da hankali, corticosteroids, da magungunan kashe kwayoyin cuta.
  • Wasu magungunan ciwon sukari irin su insulin, insulin secretagogue da thiazolidinedione an san su don ƙara yunwa da ci.

abinci mai sauri sosai

  • Bincike ya nuna cewa masu cin abinci da sauri suna da sha'awar ci fiye da masu cin hankali.
  • Ci da taunawa sannu a hankali suna kunna hormones na rigakafi na jiki da na kwakwalwa. Yana ba jiki ƙarin lokaci don nuna alamar gamsuwa.
  • Jin yunwa akai-akai idan kana raye; Gwada cin abinci a hankali, sanya cokali mai yatsa tsakanin cizo, numfasawa sosai kafin cin abinci, da ƙara yawan tauna.

wasu yanayi na likita

  • Jin yunwa akai-akaialama ce ta takamaiman cututtuka da yawa. Misali; Azumi wata alama ce ta masu ciwon sukari. 
  • Hyperthyroidism kuma yana hade da karuwar yunwa. Wannan shi ne saboda yana haifar da haɓakar hormones na thyroid, wanda aka sani yana ƙara yawan ci.
  • Bugu da ƙari, yawan yunwa yana haɗuwa da damuwa, damuwa da damuwa premenstrual ciwo Hakanan yana iya zama alamar wasu yanayi, kamar

References: 1

Share post!!!

Leave a Reply

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Da ake bukata filayen * Da ake bukata filayen suna alama