Alamomin cutar Alzheimer - Menene Amfanin Cutar Alzheimer?

Cutar Alzheimer ita ce mafi yawan nau'in ciwon hauka. Wannan cuta tana haifar da matsaloli tare da iyawar kwakwalwa don tunawa, tunani, da yin aiki yadda ya kamata. Alamomin cutar Alzheimer sun hada da rudani, wahalar yin ayyuka na yau da kullun, matsalolin sadarwa, wahalar maida hankali.

Cutar tana tasowa na tsawon lokaci. Alamun cutar Alzheimer suna kara tsananta da tsufa kuma a ƙarshe mutum ba zai iya yin aikin yau da kullun ba. Ko da yake ana yawan ganin cutar a cikin mutanen da suka haura shekaru 65, akwai kuma wadanda suka kamu da cutar tun da wuri. Wasu na iya rayuwa tare da cutar har tsawon shekaru 20, yayin da matsakaicin tsawon rayuwa ya kai takwas.

Ana tunanin wannan cuta cuta ce ta zamani kuma ana kiyasin tana shafar mutane miliyan 2050 nan da shekara ta 16.

Alamomin cutar Alzheimer
Alamomin cutar Alzheimer

Me ke Kawo Cutar Alzheimer?

Nazarin kan abubuwan da ke haifar da cutar Alzheimer, rashin lafiyar kwakwalwa, yana ci gaba kuma ana koyan sabbin abubuwa kowace rana. A halin yanzu, kawai abubuwan da ke haifar da lalacewar neuronal da ke nuna cutar za a iya gano su. Babu cikakkun bayanai kan ainihin abin da ke haifar da shi. Sanannun abubuwan da ke haifar da cutar Alzheimer za a iya lissafa su kamar haka;

  • beta-amyloid plaque

Ana ganin yawan adadin sunadaran beta-amyloid a cikin kwakwalwar yawancin masu cutar Alzheimer. Wadannan sunadaran suna juya zuwa plaques a cikin hanyoyin neuronal, suna lalata aikin kwakwalwa.

  • Tau furotin nodes 

Kamar yadda sunadaran beta-amyloid a cikin kwakwalwar masu cutar Alzheimer ke haɗuwa zuwa plaque, sunadaran tau suna samar da neurofibrillary tangles (NFTs) waɗanda ke shafar aikin kwakwalwa. Lokacin da tau ya haɓaka zuwa daure-kamar gashi da ake kira NFTs, yana toshe tsarin sufuri kuma yana hana haɓakar tantanin halitta. Sannan siginonin synaptic sun kasa. Tangles na furotin na Tau shine alama ta biyu na cutar Alzheimer kuma saboda haka yanki ne mai mahimmanci ga masu binciken da ke nazarin wannan cuta.

  • Glutamate da acetylcholine 

Kwakwalwa tana amfani da sinadarai da ake kira neurotransmitters don aika sigina tsakanin jijiya. Lokacin da glutamate ya yi aiki sosai, yana sanya damuwa a kan ƙananan ƙwayoyin cuta da ke da alhakin ƙwaƙwalwa da fahimta. Matakan danniya mai guba yana nufin cewa neurons ba za su iya aiki da kyau ba ko kuma sun lalace. Acetylcholinewani neurotransmitter ne a cikin kwakwalwa wanda ke taimakawa koyo da ƙwaƙwalwa. Lokacin da aikin masu karɓar acetylcholine ya ragu, hankalin neuronal yana raguwa. Wannan yana nufin cewa neurons sun yi rauni sosai don karɓar sigina masu shigowa.

  • Kumburi

Yana da amfani lokacin da kumburi ya kasance wani ɓangare na tsarin warkarwa na jiki. Amma lokacin da yanayi ya fara haifar da kumburi na kullum, matsaloli masu tsanani na iya tasowa. Ƙwaƙwalwar lafiya tana amfani da microglia don kariya daga ƙwayoyin cuta. Lokacin da wani yana da Alzheimer's, kwakwalwa yana fahimtar tau nodes da beta-amyloid sunadaran a matsayin pathogens, yana haifar da wani ciwo mai tsanani na neuro-mai kumburi wanda ke da alhakin ci gaban Alzheimer.

  • cututtuka na kullum
  Maganin Halitta ga mura da sanyi: Tea Tafarnuwa

Kumburi abu ne mai ba da gudummawa ga cutar Alzheimer. Duk wata cuta da ke haifar da kumburi na iya ba da gudummawa ga haɓakar cutar hauka ko Alzheimer a cikin tsofaffi. Wadannan cututtuka masu alaƙa da Alzheimer sun haɗa da herpesviruses 1 da 2 (HHV-1/2), cytomegalovirus (CMV), picornavirus, ƙwayar cutar Borna, chlamydia pneumoniae, Helicobacter pylori, Borrelia spirochetes (cutar Lyme), porphyromonas gingivalis, da Treponema. 

Alamomin cutar Alzheimer

Cutar Alzheimer na da lalacewa, ma'ana yana kara muni akan lokaci. Yana faruwa ne lokacin da haɗin gwiwar ƙwayoyin kwakwalwa da ake kira neurons da sauran ƙwayoyin kwakwalwa suka lalace. 

Mafi yawan bayyanar cututtuka sune asarar ƙwaƙwalwar ajiya da rudani na tunani. Yayin da akwai ƙarancin ƙwaƙwalwar ajiya a farkon mataki, alamun cututtuka masu tsanani kamar rashin iya magana ko amsawa ga wasu suna faruwa a cikin matakai na gaba na cutar. Sauran alamun cutar Alzheimer sune:

  • wahalar mai da hankali, 
  • Wahalar yin aikin yau da kullun 
  • Rudani
  • Bacin rai ko damuwa fashewar abubuwa, 
  • disorientation 
  • Kar a yi asara cikin sauki
  • rashin daidaituwa, 
  • Wasu matsalolin jiki
  • Batutuwan sadarwa

Yayin da cutar ke ci gaba, mutane suna fuskantar matsaloli tare da dabarun warware matsaloli, lura da harkokin kuɗi, da yanke shawara mai mahimmanci. Yayin da alamu ke kara muni, masu cutar Alzheimer ba za su iya gane danginsu ba, suna da wahalar haɗiye, su zama abin ban tsoro kuma suna buƙatar kulawa akai-akai.

Abubuwan Haɗarin Cutar Alzheimer

Al'ummar likitoci gabaɗaya sun yi imanin cewa cutar Alzheimer na faruwa ne ta hanyar haɗakar kwayoyin halitta da sauran abubuwan haɗari maimakon dalili guda ɗaya. Abubuwan haɗari ga cutar Alzheimer sun haɗa da:

  • tarihin iyali

Mutanen da ke da dangi na digiri na farko tare da Alzheimer suna da haɗarin wannan cutar.

  • shekaru

Hadarin kamuwa da cutar Alzheimer ya ninka sau biyu a kowace shekara biyar bayan ya cika shekaru 65.

  • Don shan taba

Shan taba yana ba da gudummawa ga haɓakar hauka, gami da Alzheimer, saboda yana ƙara kumburi kuma yana rage kwararar jini a cikin jijiya.

  • Cututtukan zuciya

a cikin aikin kwakwalwa, lafiyar zuciya yana taka rawa sosai. Duk wani yanayin da ke lalata tsarin jijiyoyin jini yana ƙara haɗarin cutar Alzheimer, gami da cututtukan zuciya, bugun jini, hawan jini, hawan jini, cholesterol da matsalolin bawul.

  • raunin kwakwalwa mai rauni

Lalacewa ga kwakwalwa saboda rauni yana haifar da tawayar aikin kwakwalwa da mutuwar ƙwayoyin kwakwalwa, kuma yana da babban haɗari ga cutar Alzheimer.

  • Rayuwa mara kyau da rashin abinci mara kyau

Masu bincike suna kiran cutar Alzheimer cuta ce ta zamani saboda yawan cutar ya karu tare da yawaitar abinci mara kyau a al'adun zamani.

  • matsalolin barci

Wadanda ke da matsalar barci na dogon lokaci sun kara yawan tarin beta-amyloid plaques a cikin kwakwalwarsu.

  • insulin juriya
  Menene Amfanin Ayaba - Kimar Gina Jiki Da Illar Ayaba

Kashi tamanin na masu cutar Alzheimer insulin juriya ko nau'in ciwon sukari na 2 yana da. Juriya na dogon lokaci na insulin na iya haifar da cutar Alzheimer.

  • danniya

Damuwa mai tsawo ko zurfi abu ne mai haɗari ga Alzheimer's. 

  • aluminum

Aluminum wani sinadari ne mai guba ga ƙwayoyin jijiya kuma yana iya haifar da cutar Alzheimer.

  • low testosterone

Yayin da muke tsufa, matakan testosterone suna raguwa a cikin maza da mata. Wannan yana ƙara haɗarin cutar Alzheimer.

Maganin Cutar Alzheimer
  • Alzheimer cuta ce da ba ta iya warkewa. Magungunan magunguna na yanzu an tsara su don auna alamun cutar maimakon ainihin dalilin.
  • Domin wannan cuta mai yiwuwa ba ta da dalili guda ɗaya, ba za a iya gano ainihin maganin cutar Alzheimer ba.
  • Masu bincike sun ci gaba da bincika duka biyun beta-amyloid da furotin tau a matsayin yiwuwar maganin warkewar cutar Alzheimer.
  • An tsara magungunan Alzheimer da farko don inganta rayuwar marasa lafiya.
  • Saboda magungunan magunguna na yanzu suna mayar da hankali kan alamun cutar Alzheimer, yawancin masu cutar Alzheimer kuma suna shan magani don sarrafa halayensu.
  • Lokacin da ƙwayoyin kwakwalwa suka lalace, ana iya buƙatar magani da sauran jiyya don sarrafa fushi, damuwa, damuwa, rashin barci, hangen nesa, da sauran cututtukan halayen Alzheimer.

Menene Yayi Kyau Ga Cutar Alzheimer?

Akwai jiyya na halitta waɗanda ke da tasiri wajen kawar da alamun cutar Alzheimer. Wadannan magunguna suna inganta rayuwa mai kyau, suna hana cutar na dogon lokaci da kuma hana farawar hauka da sauran cututtuka na kwakwalwa.

  • aikin jiki

Motsa jiki yana da tasiri mai mahimmanci akan lafiyar kwakwalwa. Masu cutar Alzheimer waɗanda ke tafiya akai-akai suna yin mafi kyau a cikin ayyuka da ciki Abubuwan da ke faruwa na wasu matsalolin tabin hankali, kamar

  • aikin tunani

Horar da kwakwalwa yana da mahimmanci kamar aiki da tsokoki. Matsakaicin aiki na tunani yana rage tasirin cutar a tsakiyar rayuwa. Wadanda ke da hankali sosai ba su da yuwuwar kamuwa da cutar Alzheimer.

Ayyukan tunani kamar wasa wasanni, warware wasanin gwada ilimi, da karantawa suna taimakawa ci gaba da dacewa yayin da kuka tsufa.

  • Vitamin E

Karatu, Vitamin ESakamakon ya nuna cewa yana rage jinkirin neurodegeneration a cikin marasa lafiya tare da matsakaici zuwa matsakaicin cutar Alzheimer. Alzheimer yana haifar da lalacewar oxidative. Saboda haka, antioxidants kamar bitamin E suna da damar zama magani ga cutar.

  • Vitamin D

Vitamin DAna samar da ita lokacin da fata ta fallasa hasken rana. Yana aiki tare da calcium don gina ƙashi mai ƙarfi. Yana taimakawa wajen daidaita tsarin garkuwar jiki kuma yana da mahimmanci ga tsarin rayuwar ɗan adam kamar ƙwayoyin kwakwalwa.

  Menene Abubuwan Zaƙi na Artificial, Shin Suna Cuta?

Yawancin marasa lafiya da ke fama da cutar Alzheimer da sauran cututtukan dementia suna da ƙarancin bitamin D. Fitarwa ga haske na halitta yana inganta barci mai kyau, musamman ma a cikin marasa lafiya da cutar Alzheimer mai tsanani.

  • Melatonin

Baya ga mafi kyawun barci MelatoninYana da fa'idodi da yawa ga masu cutar Alzheimer. Wani bincike na baya-bayan nan yayi nazarin tasirin melatonin a matsayin magani don toshe nitric oxide a cikin marasa lafiya na Alzheimer. Marasa lafiyar Alzheimer suna da ƙananan aikin masu karɓar melatonin MT1 da MT2.

  • potassium da manganese

karancin manganese Yana da haɗari ga cutar Alzheimer. Ya isa potassium Idan ba tare da shi ba, jiki ba zai iya sarrafa beta-amyloids daidai ba kuma yana ƙaruwa a cikin damuwa na oxidative kuma ana ganin kumburi.

Ƙara yawan amfani da potassium da magnesium yana inganta aikin tunani kuma yana hana farawar cutar Alzheimer.

  • na halitta shuke-shuke

Tsire-tsire suna da kaddarorin farfadowa da waraka da yawa. Akwai wasu ganyaye waɗanda zasu iya motsa hanyoyin da ake buƙata na ƙwaƙwalwa don taimakawa hana cutar Alzheimer.

Safran ve turmericAn lura da samun sakamako mai amfani ga masu cutar Alzheimer. Saboda anti-mai kumburi da antioxidant Properties, curcumin inganta fahimi aiki ta rage samuwar beta-amyloid plaques.

  • ketosis

Ketosis shine amfani da kitsen da aka adana don kuzari. Lokacin da aka ba da jiki tare da ketones masu dacewa, irin su matsakaicin sarkar triglycerides da aka samu a cikin man kwakwa, masu cutar Alzheimer na iya inganta aikin ƙwaƙwalwar ajiya.

Don haɓaka ketosis, don ƙarfafa jiki don amfani da mai maimakon glucose azumi na wucin gadi da ƙananan carbohydrates rage cin abinci ketogenic m. Lokacin da ketosis, jiki yana haifar da ƙarancin oxidative danniya kuma yana ba da ingantaccen ƙarfin mitochondrial ga kwakwalwa. Wannan tsari yana rage matakan glutamate kuma yana inganta aikin kwakwalwa lafiya.

  • man zaitun

Amfani da man zaitun a matsayin abinci Abincin Bahar Rumya nuna sakamako masu amfani a cikin marasa lafiya na Alzheimer. A cikin gwaje-gwajen dabba, man zaitun ya inganta ƙwaƙwalwar ajiya kuma ya inganta ci gaban sababbin kwayoyin halitta. man zaitunTun da yake yana aiki don rage ƙwayar beta-amyloid plaque, zai iya jinkirta da kuma hana farkon cutar Alzheimer.

References: 1, 2

Share post!!!

Leave a Reply

Ba za a buga adireshin imel ɗin ku ba. Da ake bukata filayen * Da ake bukata filayen suna alama